Nhập kinh doanh tại chỗ hàng thủy sản

Cty chúng tôi trụ sở tại Bình CHánh, chuyên sản xuất kinh doanh thủy sản. Thường mở tờ khai tại Hải quan quản lý hàng gia công. Nay công ty chúng tôi có nhu cầu nhập kinh doanh tại chỗ mặt hàng thủy sản. XIn vui lòng tư vấn cho chúng tôi biết, mặt hàng này khi nhập kinh doanh tại chỗ (ký hđ với cty nước ngoài, được chỉ định nhận hàng từ cty trong nước VN). CHúng tôi có cần xin giấy phép không? Và thủ tục nhập khẩu như thế nào ạ! XIn vui lòng cảm ơn!

Nộp CO điện tử

Doanh nghiệp chúng tôi đang thực hiện thủ tục nhập khẩu 1 lô hàng từ nước thành viên ASEAN. Nhà cung cấp gởi chúng tôi bản CO điện tử. Chúng tôi có câu hỏi như sau: Bản giấy CO điện tử in ra từ file mềm chỉ có thông tin mặt nội dung thôi không có thông tin mặt sau ( Overleaf Notes) thì CO này có được chấp nhận không?

Dán nhãn hiệu suất năng lượng _ Motor Máy nén viên, dây chuyền sản xuất nội bộ

Doanh nghiệp có nhu cầu nhập khẩu Motor máy nén viên thay thế Motor cũ sắp hỏng, phục vụ dây chuyền sản xuất thực phẩm bảo vệ sức khỏe, có thanh toán cho người bán. Chi tiết kỹ thuật của Motor như sau: - Công suất: 7.5kW - Tần số: 42 Hz - Chế độ hoạt động: S1 - Motor không đồng bộ, dòng điện AC 5.5 Vrms 10kHz - Động cơ IEC EN60034 - IP54, 360V, 17.5A, 1200/min, IO 8.0 A - 3BIMET.150oC Vậy chúng tôi có được miễn kiễm tra hiệu suất năng lượng và dán nhãn năng lượng hay không? Xin cảm ơn!

C/O GIÁP LƯNG

Em có câu hỏi kính gởi Quý báo hỗ trợ: Cty em có lô hàng nhập từ China về VN, trong lô hàng này có 2 kiện hàng Cty em ký kết với 1 cty Việt Nam nhưng lại giao hàng qua Indo. Phía khách hàng muốn Cty em cung cấp CO giáp lưng để dc thuế ưu đãi. Vậy để xin CO giáp lưng thì Cty em khai báo loại hình nhập A11/ xuất B11 hay phải bắt buộc dùng loại hình TNTX G11/G21 ạ

xử phạt VPHC sửa 02 tờ khai nhập khẩu quá 60 ngày cho cùng 1 hành vi hay từng tờ khai vi phạm.

Chúng tôi có khai báo 2 tờ khai 102803735640/E31 ngày 08/08/2019 và 102809146530/E31 ngày 12/08/2019, 2 tờ khai này đã được thông quan ngày 23/08/2019. Sau khi kiểm tra chúng tôi phát hiện ra 2 tờ khai đã cùng khai nhầm cột khối lượng vào ô trọng lượng trên tờ khai so với chứng từ thực tế và thời điểm phát hiện sai sót đã quá 60 ngày, Theo quy định tại: điểm d khoản 1 Điều 13 và điểm b khoản 1 Điều 10 Luật 15/2012/QH13 ngày 20/06/2012, “d) Chỉ xử phạt vi phạm hành chính khi có hành vi vi phạm hành chính do pháp luật quy định. Một hành vi vi phạm hành chính chỉ bị xử phạt một lần. Nhiều người cùng thực hiện một hành vi vi phạm hành chính thì mỗi người vi phạm đều bị xử phạt về hành vi vi phạm hành chính đó. Một người thực hiện nhiều hành vi vi phạm hành chính hoặc vi phạm hành chính nhiều lần thì bị xử phạt về từng hành vi vi phạm.” “b) Vi phạm hành chính nhiều lần; tái phạm; Tại khoản 3 Điều 6 Nghị định 81/2013ND-CP ngày 19/07/2013. “Một hành vi vi phạm hành chính chỉ bị lập biên bản và ra quyết định xử phạt một lần. Trường hợp hành vi vi phạm đã bị lập biên bản nhưng chưa ra quyết định xử phạt mà cá nhân, tổ chức không thực hiện yêu cầu, mệnh lệnh của người có thẩm quyền xử phạt, vẫn cố ý thực hiện hành vi vi phạm đó, thì người có thẩm quyền xử phạt phải áp dụng biện pháp ngăn chặn và bảo đảm xử lý vi phạm hành chính phù hợp để chấm dứt hành vi vi phạm. Khi ra quyết định xử phạt đối với hành vi đó, người có thẩm quyền xử phạt có thể áp dụng thêm tình tiết tăng nặng quy định tại Điểm i Khoản 1 Điều 10 Luật xử lý vi phạm hành chính hoặc xử phạt đối với hành vi không thực hiện yêu cầu, mệnh lệnh của người có thẩm quyền xử phạt và xử phạt đối với hành vi vi phạm đã lập biên bản nhưng chưa ra quyết định xử phạt. Trường hợp hành vi vi phạm đã bị ra quyết định xử phạt nhưng cá nhân, tổ chức vi phạm chưa thi hành hoặc đang thi hành quyết định mà sau đó vẫn tiếp tục thực hiện hành vi vi phạm đó, thì hành vi vi phạm này được coi là hành vi vi phạm mới.” Dựa và quy định trên Công ty chúng tôi xin sửa cùng 1 lúc cho 2 tờ khai nói trên, nếu bị phạt 01 hành vi vi phạm cho 02 tờ khai và theo tình tiết tăng nặng, hay phạt từng lần cho từng tờ khai, trong khi quy định chỉ xét về hành vi vi phạm và tình tiết tăng nặng. Xin Quý cơ quan để được hỗ trợ, giải đáp và tư vấn thủ tục giúp Công ty thực hiện đúng theo quy định pháp luật. Chúng tôi chân thành cảm ơn sự hỗ trợ Quý Hải quan.

Thủ tục cho hàng xuất bị rớt tàu?

Kính gửi quý báo, Vui lòng tư ván giúp trường hợp sau: Công ty tôi có lô hàng xuất khẩu, đã thông quan và vô sổ tàu tại ICD,phía ICD cũng đã kéo hàng qua cảng Cát Lái để chờ xuất. Do ảnh hưởng của dịch Corona, lô hàng bị delay 3 tuần, và đổi sang tàu khác. Như vậy, bên Công ty tôi có phải làm thủ tục gì không? Xin cảm ơn
( 2 Q&A )     Trước         Sau    

Lọc theo danh mục

Gửi câu hỏi của bạn

Tên cá nhân/tổ chức:
Địa chỉ:
Số điện thoại:
Email:
Danh mục:
Chính sách nhập khẩu
Chính sách thuế
Chính sách xuất khẩu
Chính sách xuất nhập cảnh
Hoàn thuế GTGT cho du khách
Thủ tục hải quan
Tiêu đề:
Câu hỏi của bạn:
* Nhập tất cả các trường